अजूनही 90% लोकांना माहीत नाही की “की बोर्ड” वरील F आणि J ही बटन इतर बटनांपेक्षा उंचीवर का असतात. - ONLINE MARATHI
Home / HEALTH / अजूनही 90% लोकांना माहीत नाही की “की बोर्ड” वरील F आणि J ही बटन इतर बटनांपेक्षा उंचीवर का असतात.

अजूनही 90% लोकांना माहीत नाही की “की बोर्ड” वरील F आणि J ही बटन इतर बटनांपेक्षा उंचीवर का असतात.

म्ही कधीही विचार केला आहे का की “की-बोर्ड” वरील बटणे अल्फाबेटिकल प्रमाणे का नसतात. कीबोर्डवर प्रश्न, क्यू, डब्ल्यू, ई, आर, टी बरोबर का येतो? एफ आणि जे ही बटन कीबोर्ड चे मधोमध च का असतात? जर तुम्हाला माहिती नसेल, तर आज आपण याच्या संबंधित अशीच माहिती तूम्हाला सांगनार आहोत.

की बोर्ड वरील सर्वाधिक वापरले जाणारे बटणे :-

सर्वात प्रथम कीबोर्ड वरील बटन आद्याक्षरक्रमानुसार सेट केलेली होती. 1868 मध्ये, क्रिस्तोफर लॅथम स्कॉल्सने प्रथम टाइपराइटर तयार केले. परंतु अक्षरशः टाईप करताने बऱ्याच समस्या येऊ लागल्यात. उदाहरणार्थ, टायपिंग करताना बटणे जाम होत होते.   अक्षरांच्या मालिकेत असल्याने, बटण दाबण्यात एक समस्या होती. टायपिंगमध्ये खूप चुका होत होत्या.

1873 मध्ये, शॉल्सने जुन्या कीबोर्ड मध्ये बदल करून टाइपरायटरमध्ये बटन्स लावल्या. यामध्ये त्यांनी सर्वात जास्त वापरली जाणारी अक्षरे प्रथमच निवडली. सर्वात सामान्यतः वापरल्या जाणा-या अक्षरे बोटाच्या टोकांवर सर्वात जवळ घेतली गेली. ह्या कीबोर्ड ला बोर्ड क्वर्टी असे नाव देण्यात आले. Q, W, E, R, T हे बटन पहिल्या रांगेत लावले गेले. यानंतर कीबोर्ड ला एक नवीन स्वरूप आले.

नंतर शॉल्सचे क्वार्टी मॉडेल कीबोर्ड रेमिटिंग अँड सन्स यांनी विकत घेतले. यानंतर, रेमिंग्टनने 1874 मध्ये अनेक कीबोर्ड प्रकाशित केले.

एफ आणि जे बटन थोडी वर का असतात ?

आपण कीबोर्डवर बारकाईने लक्ष दिले तर, आपल्याला माहित असेल की एफ आणि जे बटन्समध्ये किंचित वरची बाजू आहे. हे टाइपिंग सुलभ करण्यासाठी केले जाते. किंबहुना, की बोर्डमध्ये मधल्या ओळीने घरगुती एखादी व्यक्ती टाइपिंग शिकत असते तेव्हा ही बटणे त्याच्या बोटाच्या मध्यभागी असतात. टायपिंग करताना, डाव्या हाताच्या बोटाच्या हाताचे बोट आणि उजवे हाताचे बोट जे वर आहे. F आणि J बटण सराव करण्यासाठी असतात. तसेच अपल्याला टाईप करताने स्क्रीन वर लक्ष देणे गरजेचे असते.

एफ आणि जे बटन्स कीबोर्ड वर वरील बाजूस जरा उंचीवर असल्याने आपल्याला त्याचे बाजूचे कोणते बटन आहेत हे सहजपणे बोटांचे स्पर्शा मूळे समजते.   सर्वाधिक वापरले जाणारे बटणे स्पेसबारचा वापर मुख्य बोर्डमध्ये केला जातो. यानंतर ई चा वापर केला जातो. याचे कारण असे की इंग्रजीतील बर्याच शब्दांमध्ये हे अल्फाबेट लेटर उपस्थित आहे. बॅकस्पेस नंबर तीन वर आहे टाइप करताना चुकीचे डिलीट करणेसाठी बॅकस्पेस वापरला जातो.

About admin

Check Also

तुम्हाला माहीत आहे का की ब्राम्हण कांदा-लसूण का खात नाहीत ?

भारत हा एक अशा प्रकारचा देश आहे जिथे अनेक धर्म आणि त्यांच्या संस्कृती आहेत. यातीलच …

लसूण खाणार्यांनी व्हा आता सावध,आजच वाचा ही पूर्ण बातमी.नाहीतर?

लसूण एक अशी खाद्य सामग्री आहे जी प्रत्येक स्वयंपाक घरात मिळून येते. लसूणचा उपयोग जेवणाचा …

सीताफळ खाल्ल्याने होतात हे आजार कायमचे बरे,लवकर वाचा..

सीताफळ चवीला गोड असतं. सीताफळ खाण्याचे फायदे माहिती असले, नसले तरी आपण ते खाण पसंद …

दररोज हिरवी मिरची खाल तर,नष्ट होतील हे 6 रोग.

तिखट खाणं आरोग्यासाठी चांगल होऊ शकत पण तेव्हा, जेव्हा आपण यासोबत हिरव्या मिरचीचे सेवन करता. …

आपणही बोकडाचे पाय खात असाल तर ही पोस्ट नक्की वाचा.

आपल्या सगळ्यांना माहिती आहे की, बोकडाच्या पायाचे मास आपल्या शरीरासाठी खूप फायदेशीर असत. पण तुम्हाला …

जर आपणही चिकनची चरबी खात असाल तर ही गोष्ट नक्की जाणून घ्या,नाहीतर हा गंभीर आजार होईल..

चिकन खाणाऱ्या बहुतांश लोकांना माहीत नसतं की, चिकनची चरबी खाल्ली पाहिजे की नाही ? ते …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *