अजूनही 90% लोकांना माहीत नाही की “की बोर्ड” वरील F आणि J ही बटन इतर बटनांपेक्षा उंचीवर का असतात. – ONLINE MARATHI
Home / HEALTH / अजूनही 90% लोकांना माहीत नाही की “की बोर्ड” वरील F आणि J ही बटन इतर बटनांपेक्षा उंचीवर का असतात.

अजूनही 90% लोकांना माहीत नाही की “की बोर्ड” वरील F आणि J ही बटन इतर बटनांपेक्षा उंचीवर का असतात.

म्ही कधीही विचार केला आहे का की “की-बोर्ड” वरील बटणे अल्फाबेटिकल प्रमाणे का नसतात. कीबोर्डवर प्रश्न, क्यू, डब्ल्यू, ई, आर, टी बरोबर का येतो? एफ आणि जे ही बटन कीबोर्ड चे मधोमध च का असतात? जर तुम्हाला माहिती नसेल, तर आज आपण याच्या संबंधित अशीच माहिती तूम्हाला सांगनार आहोत.

की बोर्ड वरील सर्वाधिक वापरले जाणारे बटणे :-

सर्वात प्रथम कीबोर्ड वरील बटन आद्याक्षरक्रमानुसार सेट केलेली होती. 1868 मध्ये, क्रिस्तोफर लॅथम स्कॉल्सने प्रथम टाइपराइटर तयार केले. परंतु अक्षरशः टाईप करताने बऱ्याच समस्या येऊ लागल्यात. उदाहरणार्थ, टायपिंग करताना बटणे जाम होत होते.   अक्षरांच्या मालिकेत असल्याने, बटण दाबण्यात एक समस्या होती. टायपिंगमध्ये खूप चुका होत होत्या.

1873 मध्ये, शॉल्सने जुन्या कीबोर्ड मध्ये बदल करून टाइपरायटरमध्ये बटन्स लावल्या. यामध्ये त्यांनी सर्वात जास्त वापरली जाणारी अक्षरे प्रथमच निवडली. सर्वात सामान्यतः वापरल्या जाणा-या अक्षरे बोटाच्या टोकांवर सर्वात जवळ घेतली गेली. ह्या कीबोर्ड ला बोर्ड क्वर्टी असे नाव देण्यात आले. Q, W, E, R, T हे बटन पहिल्या रांगेत लावले गेले. यानंतर कीबोर्ड ला एक नवीन स्वरूप आले.

नंतर शॉल्सचे क्वार्टी मॉडेल कीबोर्ड रेमिटिंग अँड सन्स यांनी विकत घेतले. यानंतर, रेमिंग्टनने 1874 मध्ये अनेक कीबोर्ड प्रकाशित केले.

एफ आणि जे बटन थोडी वर का असतात ?

आपण कीबोर्डवर बारकाईने लक्ष दिले तर, आपल्याला माहित असेल की एफ आणि जे बटन्समध्ये किंचित वरची बाजू आहे. हे टाइपिंग सुलभ करण्यासाठी केले जाते. किंबहुना, की बोर्डमध्ये मधल्या ओळीने घरगुती एखादी व्यक्ती टाइपिंग शिकत असते तेव्हा ही बटणे त्याच्या बोटाच्या मध्यभागी असतात. टायपिंग करताना, डाव्या हाताच्या बोटाच्या हाताचे बोट आणि उजवे हाताचे बोट जे वर आहे. F आणि J बटण सराव करण्यासाठी असतात. तसेच अपल्याला टाईप करताने स्क्रीन वर लक्ष देणे गरजेचे असते.

एफ आणि जे बटन्स कीबोर्ड वर वरील बाजूस जरा उंचीवर असल्याने आपल्याला त्याचे बाजूचे कोणते बटन आहेत हे सहजपणे बोटांचे स्पर्शा मूळे समजते.   सर्वाधिक वापरले जाणारे बटणे स्पेसबारचा वापर मुख्य बोर्डमध्ये केला जातो. यानंतर ई चा वापर केला जातो. याचे कारण असे की इंग्रजीतील बर्याच शब्दांमध्ये हे अल्फाबेट लेटर उपस्थित आहे. बॅकस्पेस नंबर तीन वर आहे टाइप करताना चुकीचे डिलीट करणेसाठी बॅकस्पेस वापरला जातो.

About admin

Check Also

भारतातील सर्वात आयएएस आणि आयपीएस अधिकारी या गावामधून होतात

भारतातील सर्वात आयएएस आणि आयपीएस अधिकारी या गावामधून होतात जगाभरा मध्ये अनेकविविध संस्कृती,परंपरा,ज्ञान आणि धर्मनिरपेक्षता …

या कारणामुळे महिला,परपुरुषाला पसंद करू लागतात

या कारणामुळे महिला,परपुरुषाला पसंद करू लागतात हे बर्याचदा पाहिले गेले आहे की दीर्घ काळापासून नातेसंबंध …

ही आहे देशातील सर्वात दबंग आईपीएस,केवळ गुन्हेगारच नाही तर नेते सुद्धा घाबरतात

ही आहे देशातील सर्वात दबंग आईपीएस,केवळ गुन्हेगारच नाही तर नेते सुद्धा घाबरतात देशात जेव्हा ती …

आश्चर्यकारक आहे इथला वधू बाजार-पैसे देऊन खरेदी केली जाते मनपसंद वधू

आश्चर्यकारक आहे इथला वधू बाजार-पैसे देऊन खरेदी केली जाते मनपसंद वधू मित्रांनो,आपल्या भारत देशात लग्न …

खिलेश यादव यांची सुंदर पत्नी मंगळसूत्र परिधान का करत नाही,कारण ऐकून तुम्हाला आनंद होईल

खिलेश यादव यांची सुंदर पत्नी मंगळसूत्र परिधान का करत नाही,कारण ऐकून तुम्हाला आनंद होईल नमस्कार …

भाजपामध्ये एवढी सुंदर मुस्लिम युवती कोण आहे,योगींनी दिली आहे जबाबदारी

भाजपामध्ये एवढी सुंदर मुस्लिम युवती कोण आहे,योगींनी दिली आहे जबाबदारी तसे बघायला गेलं तर भारतीय …

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *